Điều kiện thi và cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản

Bà Thu Trang (Hà Nội) hỏi: Giấy chứng nhận khoá học về đào tạo kiến thức bất động sản của tôi được cấp từ năm 2011 đến nay có còn hiệu lực để nộp hồ sơ sát hạch nữa không? Tôi phải nộp hồ sơ sát hạch ở đâu? Cơ quan nào có trách nhiệm tiếp nhận và giải quyết?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Luật Kinh doanh bất động sản và Thông tư số 11/2015/TT-BXD ngày 30/12/2015 của Bộ Xây dựng không quy định về việc phải có Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản thì mới được dự thi sát hạch.

Mặt khác, tại Điều 10 của Thông tư số 11/2015/TT-BXD quy định hồ sơ đăng ký dự thi trong đó có 1 bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có).

Vì vậy, Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học được cấp từ năm 2011 có thể nộp kèm theo hồ sơ đăng ký dự thi hoặc không cần nộp.

Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 11/2015/TT-BXD quy định, người có nhu cầu cấp chứng chỉ được đăng ký dự thi sát hạch trên phạm vi toàn quốc. Đồng thời, theo Khoản 3, Điều 3 Thông tư này, từ ngày 1/1 hàng năm, Sở Xây dựng các địa phương nhận đơn đăng ký dự thi sát hạch của thí sinh (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư này). Sở Xây dựng căn cứ vào số lượng thí sinh đã đăng ký dự thi và tình hình thực tế của địa phương để tổ chức kỳ thi.

Vì vậy, cá nhân muốn đăng ký dự thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có thể nộp đơn đăng ký dự thi tại các Sở Xây dựng trên phạm vi toàn quốc.

Nguồn: Chinhphu.vn

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản

Ông Lê Công Doanh (Tây Ninh) hiện làm môi giới bất động sản và muốn mở văn phòng dịch vụ tư vấn, môi giới nhà đất. Ông chưa có chứng chỉ môi giới và chứng chỉ định giá bất động sản. Ông Doanh hỏi, ông có cần học để bổ sung chứng chỉ không, nếu cần thì ông có thể học ở đâu, thủ tục như thế nào?

Về vấn đề này, Sở Xây dựng tỉnh Tây Ninh trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 68 Luật Kinh doanh bất động sản 66/2014/QH13 ngày 25/11/2014:

“1. Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

c) Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản”.

Điều 10 Thông tư số 11/2015/TT-BXD ngày 30/12/2015 của Bộ Xây dựng về quy định việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; hướng dẫn việc đào tạo, bồi dưỡng kiến thức nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản; việc thành lập và tổ chức hoạt động của sàn giao dịch bất động sản, hồ sơ đăng ký dự thi sát hạch gồm:

“1. 01 Đơn đăng ký dự thi có dán ảnh mầu cỡ 4×6 cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư này);

2. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân đối với người Việt Nam hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài (hoặc bản sao có bản chính để đối chiếu);

3. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);

4. Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;

5. 02 ảnh màu cỡ 4×6 cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận;

6. Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (đối với người nước ngoài và người Việt Nam có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị)”.

Hiện nay, trên địa bàn tỉnh Tây Ninh không có cơ sở đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, đề nghị ông Lê Công Doanh liên hệ các cơ sở đào tạo tại TP. Hồ Chí Minh, như: Trường Kinh tế Tài chính TP. Hồ Chí Minh… đăng ký học để được cấp Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản.

Sau khi được cấp Giấy chứng nhận, ông Lê Công Doanh có thể liên hệ bất kỳ Sở Xây dựng các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương để nộp hồ sơ đăng ký dự thi sát hạch và cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản theo quy định.

Căn cứ Điểm b, Khoản 1, Điều 58 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở, đối với trường hợp kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập mà không có chứng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ hành nghề hết thời hạn sử dụng theo quy định, sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Về chứng chỉ hành nghề định giá bất động sản, Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 không quy định việc cấp chứng chỉ định giá bất động sản.

Do vậy, kể từ ngày 1/7/2015, Sở Xây dựng không tiếp nhận giải quyết hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề định giá bất động sản.

Theo tayninh.gov.vn

Tin bài liên quan

Xem tất cả

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *